Hướng dẫn bổ sung giấy phép thực hành sản xuất tốt GMP - Luật Oceanlaw

08:51 EDT Thứ ba, 22/10/2019
Hotline 0962.547.449 -  0904.445.449


CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 0243 795 7776
    Hotline0904 445 449
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 0243 795 7776
  Hotline
 0904 445 449
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  : 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
 

 

công bố thực phẩm

Trang Chủ » Trang chủ » Xin giấy phép

Hướng dẫn bổ sung giấy phép thực hành sản xuất tốt GMP


Thông báo Hướng dẫn bổ sung Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) trong sản xuất, kinh doanh và đăng ký bản công bố sản phẩm thực phẩm bảo vệ sức khỏe.

Theo công văn hướng dẫn mới nhất của Cục An Toàn thực phẩm (trong file đính kèm) đối với thủ tục công bố Thưc phẩm chức năng. Từ ngày 01/7/2019, các tổ chức, cá nhân thực hiện thủ tục công bố này cần bổ sung Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành tốt sản xuất (GMP). Cụ thể:

 
GMP là gì?

1.  Đối với các sản phẩm Thực phẩm chức năng đã có Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố:

  • - Đối với sản phẩm sản xuất trước ngày 01/7/2019 thì tiếp tục được lưu thông cho đến khi hết hạn của sản phẩm.
  • - Đối với sản phẩm sản xuất sau ngày 01/7/2019, cá nhân, tổ chức phải bổ sung GMP của nhà sản xuất vào hồ sơ và thông báo về Cục An toàn thực phẩm.

2. Đối với các sản phẩm chưa có Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố thì Doanh nghiệp cần bổ sung GMP để có thể thực hiện thủ tục đăng ký công bố sản phẩm.
3. Đối với sản phẩm đang nộp hồ sơ trước ngày 01/7/2019 mà chưa ra giấy công bố thì tiếp tục hoàn thiện hồ sơ. Sau khi có giấy công bố thì Doanh nghiệp được phân phối hoặc nhập khẩu đối với những sản phẩm đã sản xuất trước 01/7/2019 mà không cần cung cấp GMP. Tuy nhiên, phải bổ sung GMP nếu muốn sản xuất hoặc nhập khẩu sản phẩm có ngày sản xuất sau 01/7/2019.


Khi thông báo về Cục An toàn thực phẩm, đề nghị tổ chức, cá nhân thực hiện theo các hình thức sau:

  • - Đối với sản phẩm đã được cấp Giấy xác nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm trên Hệ thống dịch vụ công trực tuyến trang điện tử: congbosanpham.vfa.gov.vn và Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm (bản giấy) thì thực hiện thông báo bằng văn bản (bản giấy) về Cục An toàn thực phẩm - Bộ Y tế.
  • - Đối với sản phẩm đã được cấp Giấy tiếp nhận đăng ký bản công bố sản phẩm trên Hệ thống đăng ký dịch vụ công ATTP Quốc gia trang điện tử: nghidinh15.vfa.gov.vn thì thông báo trên hệ thống (mục sửa sau công bố).
  • - Các tài liệu kèm theo thông báo phải còn hiệu lực tại thời điểm Cục An toàn thực phẩm nhận được.


Từ ngày 01/7/2019 tổ chức, cá nhân đăng ký bản công bố sản phẩm thực phẩm bảo vệ sức khỏe thực hiện áp dụng giấy chứng nhận GMP theo quy định tại Khoản 2, Điều 7, Nghị định số 15/2018/NĐ-CP "


Oceanlaw gửi Thông báo này để Quý khách hàng và Quý đối tác có thể cập nhật tình hình và chuẩn bị hồ sơ một cách hoàn thiện nhất, tránh ảnh hưởng đến việc sản xuất và phân phối sản phẩm của Quý khách hàng và đối tác. 
Tổng số điểm của bài viết là: 10 trong 2 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới