Việc xác định cha, mẹ được quy định như thế nào - Oceanlaw

06:19 EDT Thứ bảy, 24/06/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Việc xác định cha, mẹ được quy định như thế nào?


Việc xác định cha, mẹ được quy định như thế nào?
Trả lời:
Điều 63 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:
“1. Con sinh ra trong thời kì hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng. Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận cũng là con chung của vợ chồng.
2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án định.
Việc xác định cha, mẹ con được sinh ra theo phương pháp khoa học do chính phủ quy định”.
Mục 5 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP cũng quy định:
“a) Theo quy định tại khoản 1 Điều 63, thì về nguyên tắc trong các trường hợp sau đây phải coi là con chung của vợ chồng:
-  Con sinh ra sau khi đã tổ chức đăng kí kết hôn cho đến trước khi chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng;
- Con sinh ra sau khi chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng, nhưng người vợ đã có thai trong thời kì hôn nhân (trong thời kì từ khi đã tổ chức đăng kí kết hôn cho đến trước khi chấm dứt quan hệ hôn nhân);
- Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn (ngày tổ chức đăng kí kết hôn) nhưng được cả vợ và chồng thừa nhận;
b) Theo quy định tại khoản 2 Điều và Điều 64, khi có người yêu cầu Tòa án xác định một người nào  đó là con của họ hay không phải là con của họ hay không phải là con của họ thì phải có chứng cứ, do đó về nguyên tắc người có yêu cầu phải cung cấp chứng cứ. Trong trường hợp cần thiết thì phải giám định gien. Người có yêu cầu giám định gien phải nộp lệ phí giám định gien”
Con sinh ra trong thời kì hôn nhân hoặc người vợ có thai trong thời kì hôn nhân thì đó là con chung của vợ chồng, nhưng trên thực tế có nhiều tranh chấp xảy ra cần xác định cha, mẹ  thì tùy vào từng trường hợp phải có sự can thiệp của pháp luật thì sẽ áp dụng theo quy định của pháp luật đưa ra có nội dung như trên.

Tác giả bài viết: buithisu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181