Thay đổi nguời nuôi con sau khi đã ly hôn một thời gian - Oceanlaw

13:39 ICT Thứ tư, 26/07/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Thay đổi nguời nuôi con sau khi đã ly hôn một thời gian


Sau khi ly hôn, do điều kiện cộng tác tôi thường phải xa nhà nên Tòa án nhân dân quyêt định để chồng  chị nuôi con chung. Nay, tôi đã ổn định công tác, có điều kiện chăm sóc, giáo dục cháu trong khi chồng tôi thì ít có điều kiện quan tâm đến con chung của họ. Vậy, luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn không?

Hình minh họa: Thay đổi nguời nuôi con sau khi đã ly hôn một thời gian

Oceanlaw xin trả lời câu hỏi của chị

Trong trương hợp của chị chúng tôi xin trả lời như sau: Chị hoàn toàn có thể trao đổi nuôi giữ con với chồng chi. Vì trong trường hợp của chị việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sẽ tạo cho con có cuộc sống tốt hơn.
Vì theo quy định tại Điều 93 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000: “Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc của cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con, và phải tính đến nguyện vọng của  con, nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên”.
Trong  trường hợp nếu chị yêu cầu chồng  mình thay đổi nhưng không được đồng ý thì chị có thể làm đơn gửi Tòa  án nhân dân nêu rõ sự việc và nguyện vọng của chị, trên cơ sở đó Tòa án nhân dân có trách nhiệm nghiên cứu, xem xét nếu thấy việc cháu ở với mẹ có nhiều điều kiện trong việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con hơn là ở với Bố thì Tòa án giải quyết việc đổi người nuôi con theo quy định tại Điều 93 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000.

Tác giả bài viết: buithisu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

thu hà - 24/08/2015 19:00
tôi xin hỏi nhờ luật sư tư vấn giúp tôi:
Tôi với anh A ly hôn năm 2014, Tòa giao cho anh A trực tiếp nuôi con. Sau khi có bản án của Tòa anh A đã đưa con ra ngoài bắc cho ông bà nội và cô, chú chăm sóc, nuôi dưỡng, cho đi học và anh A cấp dưỡng 10.000.000đ/tháng để nuôi con. Hiện nay con 06 tuổi. Anh A có thu nhập ổn định 1tỷ/năm. Phía tôi không có nhà, ở nhà thuê, làm thuê thu nhập 3.000.000đ/tháng. Vậy. tôi có đủ điều kiện được trực tiếp nuôi con không, tôi làm đơn thay đổi người nuôi con và yêu cầu anh A cấp dưỡng 3.000.000đ/tháng thì Tòa có chấp nhận không? Căn cứ pháp lý?
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến