Chia tài sản sau khi ly hôn đồng thuận - Oceanlaw

03:00 EDT Thứ tư, 28/06/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Chia tài sản sau khi ly hôn đồng thuận


Trước khi cưới chồng tôi đã được bố mẹ cho riêng một căn nhà 2 tầng diện tích mặt bằng 50m­. Sau khi cưới, vợ chồng đã xây thêm tầng 3 và sửa lại ngôi nhà. Nay ly hôn, anh ấy không cho tôi được hưởng lợi gì từ ngôi nhà đó và đuổi tôi ra khỏi nhà trong khi tôi không người thân thích và chưa có chỗ ở mới, lý do mà anh ấy đưa ra là ngôi nhà đó thuộc sở hữu riêng của anh  trước khi cưới, và sau khi cưới vẫn là tài sản riêng vì anh ấy không nhập vào tài sản chung của gia đình. Vậy trong trường hợp này tôi có quyền lợi trong ngôi nhà hay không khi ly hôn?

Chia tài sản sau khi ly hôn đồng thuận
Chia tài sản sau khi ly hôn đồng thuận

Oceanlaw trả lời câu hỏi của bạn :

Ngôi nhà đó vẫn thuộc sở hữu của chồng chị, song vì ngôi nhà này đã được nâng cấp và sửa chữa sau khi kết hôn, vì vậy chồng chị phải thanh toán cho chị một nửa phần giá trị nhà đã xây dựng mới, nâng cấp và  sửa chữa, cải tạo.
Điều 98 Luật hôn nhân và gia đình quy định: “Trong trường hợp nhà  ở thuộc sở hữu chung của vợ chồng có thể chia  để sử dụng thì khi ly hôn được chia theo quy định tại Điều 95 của Luật này; nếu không thể chia được thì bên được tiếp tục sử dụng nhà ở phải thanh toán cho bên kia phần giá trị mà họ được hưởng”
Điều 30 Nghị định 70-2001/NĐ-CP ngày 3-10-2001 hưỡng dẫn giải quyết như sau:
“1. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên vợ hoặc chồng đã đưa vào sử dụng chung, thì khi ly hôn, nhà ở đó vần thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Bên vợ hoặc chồng sở hữu nhà có nghĩa vụ hỗ trợ cho bên kia tìm chỗ  ở mới, nếu bên kia có khó khăn và không thể tự tìm được chỗ ở mới. Bên chưa có chỗ ở được lưu cư trong thời hạn 6 tháng để tìm chỗ ở khác.
2. Trong trường hợp nhà ở đó đã được xây dựng mới, nâng cấp, sửa chữa, cải tạo, thì chủ sở hữu nhà phải thanh toán cho bên kia phần giá trị nhà đã xây dựng mới, nâng cấp sửa chữa, cải tạo, mà bên đó được hưởng vào thời điểm chia tài sản khi ly hôn”
Về vấn đề anh ấy đuổi chị  ra khỏi nhà trong khi chị không người thân thích và chưa tìm được chỗ ở mới là không hợp tình và hợp lý, vì theo quy định của điều luật này bên sở hữu nhà phải cố nghĩa vụ hỗ trợ cho bê kia tìm chỗ ở mới, nếu bên kia có khó khăn và không tìm thấy chỗ ở mới thì bên chưa có chỗ ở được lưu cư trong thời gian 6 tháng để tìm chỗ ở mới.

Tác giả bài viết: buithisu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181