Chia tài sản khi ly hôn với chồng đã chết - Oceanlaw

03:01 EDT Thứ tư, 28/06/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Chia tài sản khi ly hôn với chồng đã chết


Chồng tôi chết không để lại di chúc, vậy tôi có được hưởng tài  sản mà chồng tôi để lại hay không? Nếu được hưởng thì tôi được hưởng bao nhiêu trong số tài sản mà chồng tôi để lại?

Trả lời:
Câu hỏi của chị chúng tôi có thể trả lời như sau: chị hoàn toàn được hưởng phần di sản mà chồng chi để lại mặc dù trong di trúc chia di sản chồng chị không chia  cho chị.
Khoản 1 và 2 Điều 31 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định:
“1. Vợ, chồng có quyền thừa kế tái sản chung của nhau theo quy định của pháp luật về thừa kế.
2. Khi  vợ hoặc chồng chết hoăc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên quản lý tài sản chung của vợ, chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản”
Điều 669 Luật dân sự năm  2005 cũng quy định: “Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba một suất thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường  hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của bộ luật này:
  1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;
  2. Con đã  thành niên mà không có khả năng lao  động.”
Như vây, Trường hợp của chị, khi tài sản đem chia theo pháp  luật chị sẽ được hưởng ít nhất là 2/3 một xuất thừa kế theo quy định của pháp luật.

Tác giả bài viết: buithisu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181