Từ chối nhận di sản thừa kế - Oceanlaw

20:07 EDT Thứ sáu, 22/09/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 0243 795 7776
    Hotline0965 15 13 11
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  : 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Từ chối nhận di sản thừa kế


Xin hỏi: Bố mẹ tôi có 3 người con: Tôi, một chị gái và một anh trai. Anh trai tôi hiện nay đang định cư tại Mỹ. Mẹ tôi mất năm 2005, Bố tôi mất năm 2014. Khi chết, bố tôi không để lại di chúc, việc hưởng thừa kế sẽ theo quy định của pháp luật. Anh tôi có làm đơn từ chối nhận quyền thừa kế được không? Nếu anh tôi chuyển nhượng phần thừa kế đó cho tôi thì thì cách tiến hành như thế nào?
Luật sư OceanLaw xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
Căn cứ pháp lý:
- Luật Dân sự năm 2005
- Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004
Người được nhận thừa kế có thể từ chối nhận di sản theo các quy định sau:
Điều kiện: không được từ chối nhận di sản thừa kế vì muốn trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.
Cách thức:
- Việc từ chối nhận di sản thừa kế phải được lập thành văn bản
- Phải thông báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở di sản.
Thủ tục công chứng từ chối nhận di sản thừa kế (Điều 59 Luật công chứng 2014):
Hồ sơ bao gồm:
- Phiếu yêu cầu công chứng (theo mẫu);
- Bản sao di chúc (nếu có);
- Giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân giữa người từ chối nhận di sản thừa kế với người để lại di sản;
- Giấy chứng tử/ quyết định tuyên bố người để lại di sản đã chết của Tòa án (bản chính).
Cơ quan tiếp nhận: tổ chức công chứng/ Ủy ban nhân dân cấp huyện
Thời hạn: 2 ngày, có thể kéo dài không quá 10 ngày với những vụ phức tạp.
Lệ phí: theo quy định của tổ chức công chứng
Thời hạn: 6 tháng kể từ ngày mở thừa kế.
Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến