Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn - Oceanlaw

14:15 EDT Thứ ba, 26/09/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 0243 795 7776
    Hotline0965 15 13 11
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  : 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?


Hỏi:
Xin chào luật sư. Tôi lấy chồng cách đây 3 năm, cuộc sống gia đình không hạnh phúc thường xuyên xảy ra cãi vã...Chúng tôi đã đi tới quyết định ly hôn, nhưng có một điều tôi băn khoăn là: Tôi có một con nhỏ 26 tháng tuổi? Vậy tôi muốn hỏi ly hôn thì tôi hay chồng tôi có quyền nuôi con. Rất mong được luật sư giải đáp.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi tới câu hỏi đến LUẬT OCEANLAW. Về câu hỏi của bạn Oceanlaw xin được trả lời như sau. Theo quy định tại Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 thì vợ chồng bạn có thể thỏa thuận để quyết định người trực tiếp nuôi con, chăm sóc và giáo dục con.
Trong trường hợp vợ chồng bạn không tự thỏa thuận được 
thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Theo thông tin của bạn thì con bạn 26 tháng tuổi (dưới 36 tháng) nên theo quy định tòa sẽ giao cho bạn có quyền nuôi dưỡng con.(Ngoại trừ trường hợp bạn không muốn nuôi con).

Người mẹ cũng sẽ bị hạn chế quyền nuôi con nếu bị mất năng lực hành vi dân sự hoặc có hành vi đánh đạp vô trách nhiệm với con cái hoặc rơi vào trường hợp theo quy định tại Điều 41 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.

Chồng bạn có quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi:

- Bạn đồng ý cho chồng nuôi.
 
- Bạn khước từ quyền nuôi con.
 
- Bạn bị tước quyền nuôi con (đã có hành vi người đãi, hành hạ con và đã bị xử lý).

Hi vọng những thông tin trên đã phần nào giải đáp thắc mắc về quyền nuôi con dưới 3 tuổi khi ly hôn của bạn!

Để hiểu rõ hơn về quyền nuôi con khi ly hôn bạn tham khảo bài viết tại đây.

Hoặc gọi ngay tới đường dây nóng của Oceanlaw để được luật sư tư vấn trực tiếp. Hotline: 0903 481 181

Tác giả bài viết: Luật Sư Oceanlaw

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến