Con được xác định khi sinh sau khi ly hôn như thế nào - Oceanlaw

20:18 EDT Thứ bảy, 24/06/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân

Con được xác định khi sinh sau khi ly hôn như thế nào?


Năm 1997 tôi kết hôn với anh D, sau một thời gian chung sống, giưa chúng tôi có nhiều mâu thuẫn, xích mích do anh D nghi ngờ tôi ngoại tình. Cuối cùng chúng tôi đã làm đơn xin ly hôn. Quyết định cho ly hôn của Tòa có hiệu lực ngày 17-3-2000. Ngày 18-12-2000 tôi sinh con nhưng anh D không thừa nhận đứa bé đó là con mình và cho rằng đó là con của người đàn ông khác. Vậy nếu tôi làm đơn ra Tòa thì Tòa án có giải quyết đó là con chung của tôi và anh D không?
Trả lời:
Trả lời: Trong trường hợp của chị thì cháu bé do chị sinh ra là con chung của chị và anh D.
Theo Điều 21 của nghị định số 70/2001/NĐ-CP ngày 03 tháng 10 năm 2001 của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật hôn nhân và gia đình, thì “Con sinh ra trong vòng 300 ngày, kể từ ngày người chồng chết hoặc kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án xử cho vợ chồng ly hôn có hiệu lực pháp luật thì được xác minh là con chung của vợ chồng”.
Trường hợp này, quyết định cho ly hôn của Tòa án có hiệu lực ngày 17-3-2000, đến ngày 18-12-2000 chị sinh con, như vậy kể từ khi quyết định cho ly hôn có hiệu lực đến khi chị sinh con chỉ hơn 9 tháng, tứ  là con chị sinh con vẫn trong vòng 300 ngày kể từ ngày quyết định của Tòa án cho vợ chồng chị ly hôn có hiệu lực pháp luật. Nên cháu bé là con chung của chị và anh D. Tòa án sẽ quyết định giao cháu bé cho chị nuôi và yêu cầu anh D phải cấp dưỡng cho cháu.

Tác giả bài viết: buithisu

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

nguyễn thị liên - 22/05/2015 04:40
Bố mẹ tôi lấy nhau và có 4 người con. Người con út đã đủ 18 tuổi. Ông bà sống li thân gần 15 năm do ông có vợ hai và một người con cũng 16t ạ. Ông đòi chia tài sản là mảnh đất 80m2 trong đó 30m2 đã xây nhà 3 tầng và 50m2 nhà cấp 4. Tôi muốn hỏi liệu mẹ tôi đòi hưởng 100% tài sản được không. Vì gần như ông không đóng góp gì kể từ ngày li thân. Ông có vợ hai và đã từng bạo hành vợ, (có nhân chứng)
oceanlaw - 02/07/2014 21:37
Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi thắc mắc đến Oceanlaw, Oceanlaw xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:
Theo quy định tại Điều 64, Luật HN&GĐ, "trường hợp người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình" nhưng phải có bằng chứng chứng minh. Trong trường hợp cần thiết có thể xét nghiệm ADN.
Nếu có gì cần trợ giúp thêm mời bạn liên hệ qua email: lyhon@oceanlaw.vn
Trân trọng
cân xịn - 01/07/2014 21:36
thế người chồng đó muốn xác nhận ADN thì sao anh/chị. Nếu k phải con theo sinh học thi a ta có quyền k nhận con mình chứ
oceanlaw - 27/06/2014 00:04
Rất cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi thắc mắc đến oceanlaw. Chúng tôi xin trả lời như sau:
- Theo quy định tại Nghị quyết 02 Của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao số 02/2000/NĐ-HĐTP ngày 23 tháng 12 năm 2000, hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 thì: "Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn (ngày tổ chức đăng ký kết hôn) nhưng được cả vợ và chồng thừa nhận" thì là con chung của vợ chồng. Nếu như khi hai bạn đăng ký kết hôn chồng bạn đã thừa nhận đứa con do bạn sinh ra trước khi kết hôn là con chung thì bây giờ hai bạn ly hôn Tòa án sẽ công nhận đó là con chung và buộc chồng bạn phải cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn.
Nếu có gì cần trợ giúp thêm mời bạn liên hệ qua email: lyhon@oceanlaw.vn
Trân trọng
Linh - 26/06/2014 21:52
Tôi và chồng tôi kết hôn tháng 3 năm 2007. Chúng tôi có 1 con chung nhưng con chúng tôi sinh vào tháng 2 năm 2007 trước ngày chúng tôi đăng kí kết hôn. sau một thời gian chung sống xảy ra nhiều mâu thuẫn, chồng tôi cho rằng con của chúng tôi không phải là con anh ấy mà là con của người đàn ông khác. Vậy nếu bây giờ ly hôn tôi có thể yêu cầu Tòa án công nhận đấy là con chung và yêu cầu anh ấy phải cấp dưỡng cho con không?
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến
icon phone
Hotline: 0965 15 13 11 - 0903 481 181