Hỏi về yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật - Oceanlaw

05:01 EDT Thứ sáu, 18/08/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 043 795 7776
    Hotline043 795 7779
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 043 795 7776
   Hotline
043 795 7779
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  :  043 795 7776
  Hotline
043 795 7779
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân » Tư vấn ly hôn

Hỏi về yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật


Hỏi:
Hoàn cảnh gia đình nhà chị Hiền khó khăn. Chị không yêu thương anh Long nhưng vì cha mẹ ép buộc nên phải đăng ký kết hôn với anh Long để nhận được sự hỗ trợ về vật chất. Tuy nhiên, sau khi kết hôn, hai bên vợ chồng không có tình cảm với nhau, không có hạnh phúc, hôn nhân có khả năng đổ vỡ. Xin hỏi: trong trường hợp này, chị Hiền có thể yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật hay không?

Hỏi về yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật
Hỏi đáp về yêu cầu hủy kết hôn trái pháp luật

Trả lời:
Theo quy định tại Khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam thì: “Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;”

Nếu việc kết hôn không xuất phát từ sự tự nguyện của nam nữ mà do bị ép buộc, lừa dối thì việc kết hôn đó là trái pháp luật. Giải thích về vấn đề này, điểm b, mục 1, Nghị quyết số 02/2002/HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao có quy định:

“Nếu nam và nữ kết hôn tuy có đủ các điều kiện quy định tại các điểm 1 và 3 Điều 9, nhưng họ không tự nguyện quyết định mà thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì vi phạm điều kiện kết hôn quy định tại điểm 2 Điều 9:
     b.1. Một bên ép buộc (ví dụ: đe doạ dùng vũ lực hoặc uy hiếp tinh thần hoặc dùng vật chất...) nên buộc bên bị ép buộc đồng ý kết hôn;
     b.2. Một bên lừa dối (ví dụ: lừa dối là nếu kết hôn sẽ xin việc làm phù hợp hoặc nếu kết hôn sẽ bảo lãnh ra nước ngoài; không có khả năng sinh lý nhưng cố tình giấu; biết mình bị nhiễm HIV nhưng cố tình giấu...) nên bên bị lừa dối đã đồng ý kết hôn;
     b.3. Một bên hoặc cả hai bên nam và nữ bị người khác cưỡng ép (ví dụ: bố mẹ của người nữ do nợ của người nam một khoản tiền nên cưỡng ép người nữ phải kết hôn với người nam để trừ nợ; do bố mẹ của hai bên có hứa hẹn với nhau nên cưỡng ép con của họ phải kết hôn với nhau...) buộc người bị cưỡng ép kết hôn trái với nguyện vọng của họ.”

Đồng thời, Khoản 1, Điều 15 Luật Hôn nhân và gia đình cũng quy định: Bên bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện Kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật do việc kết hôn không tự nguyện hoặc bị ép buộc, lừa dối, cưỡng ép;

Đối với trường hợp của chị Hiền, việc kết hôn với anh Long không xuất phát từ sự tự nguyện của chị mà do bị ép buộc từ phía gia đình. Chị có thể yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật.

Mọi thắc mắc các bạn có thể liên hệ ngay với luật sư Oceanlaw để được tư vấn luật hôn nhân và gia đình. Hotline: 0903 481 181 - 0965 15 13 11
 

Tác giả bài viết: Tư vấn Ly Hôn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến