Chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ, chồng - Oceanlaw

14:12 EDT Thứ ba, 26/09/2017
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 0243 795 7776
    Hotline0965 15 13 11
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  : 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Hôn nhân » Tư vấn ly hôn

Chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ, chồng


Hỏi:

Chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ, chồng

Xin luật sư giải đáp cho tôi câu hỏi sau. Tôi lấy chồng năm 2000. Gần đây gia đình chúng tôi thường xảy ra cãi vã, cuộc sống vợ chồng không hạnh phúc. Chúng tôi đã đi đến quyết định ly hôn. Trước khi lấy nhau tôi có được ông nội thừa kế cho một mảnh đất 100m2 ở trung tâm Hà Nội (Đã có sổ đỏ xác nhận quyền sử dụng đất đứng tên tôi). Vậy tôi muốn hỏi sau khi ly hôn thì mảnh đất đó có thuộc về sở hữu của tôi hay sẽ nằm trong tài sản chung của vợ chồng? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Căn cứ pháp lý:

-       Luật hôn nhân gia đình số 52/2014/QH13 ngày 19 tháng 6 năm 2014
-       Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật hôn nhân và gia đình.

>> Chia tài sản riêng khi ly hôn

1, Theo quy định luật hôn nhân gia đình thì quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ chồng là tài sản có được trước khi kết hôn do:

-       Được chuyển nhương,
-       Do chuyển đổi
-       Do nhận thừa kế
-       Do nhận thế chấp
-       Quyền sử dụng đất được nhà nước giao riêng

Chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ, chồng

Chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng của vợ, chồng

2, Cách thức chia quyền sử dụng đất là tài sản riêng vợ, chồng (Khoản 1 Điều 62 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014):

Điều 62. Chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn

-       Tài sản thuộc sở hữu của bên nào thì vẫn thuộc về bên đó
-       Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản đó là của mình thì tài sản này sẽ là tài sản chung của vợ chồng.

Theo đó mảnh đất 100m2 bạn có được là tài sản được thừa kế từ ông nội của bạn nên đó là tài sản riêng bạn có trước khi kết hôn. Như vậy sau khi ly hôn nó sẽ vẫn là tài sản của bạn. Bạn hoàn toàn yên tâm nhé!

Để được tư vấn, trợ giúp thêm về chia tài sản khi ly hôn, tư vấn luật hôn nhân và gia đình vui lòng liên hệ : 0903 481 181 - 0965 15 13 11.

Tác giả bài viết: Tư vấn Luật Hôn Nhân

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin cũ hơn

Phạm Ngọc Linh Chi - 22/06/2015 03:14
Chia tài sản sau ly hôn xong là phải kê khai ra chia đôi hết à bạn. VD mình ly hôn xong có cái điều hòa thì phải chia như thế nào? Hay tất cả mọi thứ phải định ra giá tiền để chia à. Mình chuẩn bị ly hôn nhưng tài sản trong gia đình do chồng mình làm ra. Mình ở nhà trông con ko có gì vậy ly hôn thì trắng tay à bạn
Comment addGửi bình luận của bạn
Mã chống spamThay mới
 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến