Tư vấn thủ tục làm sổ đỏ đối với đất đã thế chấp ngân hàng - Oceanlaw

14:39 ICT Thứ ba, 23/01/2018
Hotline 0965.151.311 - 0903.481.181
CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH ĐẾN VỚI CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN VÀ SHTT OCEANLAW

Dịch vụ

TƯ VẤN MIỄN PHÍ

Tư vấn đầu tư - Hôn nhân
    Hotline: 0243 795 7776
    Hotline0965 15 13 11
Tư vấn giấy phép + SHTT
 
Hotline 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
Tư vấn Doanh nghiệp
 
Hotline  : 0243 795 7776
  Hotline
 0965 15 13 11
 

 

công bố thực phẩm

global html

global html

Trang Chủ » Trang chủ » Sổ đỏ » Dịch vụ sổ đỏ

Tư vấn thủ tục làm sổ đỏ đối với đất đã thế chấp ngân hàng


Sổ đỏ đã bị thế chấp ngân hàng do khi mua bán cam kết, giấy mua bán nhà còn hiệu lực ? Bạn hãy xem các thủ tục làm sổ đỏ để hiểu rõ hơn về cách làm?
Khách hàng hỏi :
Khu đất nhà tôi đang ở mua của nhà hàng xóm từ rất lâu, hai bên coi nhau như người trong 01 gia đình, khoảng 9 năm rồi (có giấy tờ bán đất và người làm chứng). Do lúc đó không có tiền nên chưa làm sổ đỏ được, giờ tôi muốn làm nhưng bên bán đã thế chấp sổ cho Ngân hàng. Vậy tôi muốn làm sổ đỏ thì phải làm sao? ....

thủ tục thành lập doanh nghiệp

Trong trường hợp này, để làm được “sổ đỏ” sang tên gia đình bạn, thì bạn phải cùng với bên bán đi làm các thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tách thửa đất theo đúng các quy định của Luật Đất đai và pháp luật có liên quan.

Tuy nhiên, trong trường hợp này “sổ đỏ” của bên bán lại đang được thế chấp tại ngân hàng để bảo đảm cho khoản vay của họ tại Ngân hàng. Theo quy định tại Điều 718 Bộ luật Dân sự năm 2005 về “Quyền của bên thế chấp quyền sử dụng đất” cụ thể như sau: “Được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”.

Vậy, nếu bên bán có thể thỏa thuận được với Ngân hàng để phía Ngân hàng “đồng ý” cho chuyển nhượng thì các bạn làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất bình thường theo quy định của pháp luật. 


thủ tục thành lập doanh nghiệp

Trong trường hợp phía Ngân hàng không đồng ý thì bên bán bắt buộc phải làm thủ tục tất toán khoản vay và đăng ký giải chấp tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền, sau đó mới làm thủ tục chuyển nhượng cho bạn được. 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email : 

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin cũ hơn

 
Thành lập doanh nghiệp Tư vấn đầu tư Xin giấy phép Tư vấn hôn nhân
Thành lập công ty 100% vốn nước ngoài Công bố mỹ phẩm Tư vấn ly hôn
Dịch vụ thành lập công ty Thành lập công ty liên doanh Công bố tiêu chuẩn chất lượng Chia tài sản sau ly hôn
Thành lập công ty cổ phần Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư Xin giấy phép website Quyền nuôi con sau ly hôn
Thành lập công ty tnhh Gia hạn giấy chứng nhận đầu tư Giấy phép kinh doanh Đơn phương ly hôn
Thành lập công ty tại Hà Nội Công bố thực phẩm Thuận tình ly hôn
Dán nhãn năng lượng
Giấy phép vệ sinh an toàn thực phẩm

 

Hỗ trợ trực tuyến